hoá nâng cao_ ai yêu hoá thì zoo
hoá nâng cao_ ai yêu hoá thì zoo
Có thể bạn quan tâm
Khảo sát các phương pháp chiết khấu, thành phần hóa học và tính chất hóa lý của tinh dầu hoa lài Jasminum sambac L. trồng tại An Phú Đông, quận 12 Tp. HCM
- 81
- 138
- 3
Cho tác dụng với ngoài không khí.Fe,Cu đều tan hết, Ag không tan.Lọc bỏ dung dịch thu được Ag nguyên chất .Xong !!!!
Có thể bạn quan tâm
Khảo sát các phương pháp chiết xuất, thành phần hóa học và tính chất hóa lý của tinh dầu hoa lài Jasminum sambac L. trồng tại An Phú Đông, quận 12 TP. HCM
- 81
- 316
- 5
ai giup minh vs!
Dẫy hoạt động kim loai gồm những chất nào?Có phải la chị có: K Na Ca Mg Al Zn Fe Ni Sn Pb H Cu Hg Ag Pt Au
Có thể bạn quan tâm
khảo sát các phương pháp chiết suất, thành phần hóa học và tính chất hóa lý của tinh dầu hoa lài
- 81
- 49
- 1
Không đâu bạn, nó gồm:
Li, Cs, K, Ba, Ca, Na, Mg, Al, Zn, Cr, Fe, Cd, Co, Ni, Sn, Pb, H, Cu, Hg, Ag, Au có cả Be và Pt
Có thể bạn quan tâm
KHẢO SÁT CÁC PHƯƠNG PHÁP CHIẾT XUẤT, THÀNH PHẦN HÓA HỌC VÀ TÍNH CHẤT HÓA LÝ CỦA TINH DẦU HOA LÀI JASMINUM SAMBAC L. TRỒNG TẠI AN PHÚ ĐÔNG, QUẬN 12, TP. HCM
- 13
- 89
- 0
cho hh qua H2SO4 đặc,nóng,ag k phản ứng==> nguyên chất
Có thể bạn quan tâm
Năng lượng và chuyển hóa năng lượng ở tế bào
- 18
- 31
- 0
Câu 1:
1) Có 4 dung dịch bị mất nhãn : AgNO3, NaOH, HCl, NaNO3
Hãy dùng một kim loại để phân biệt các dung dịch trên. Viết các phương trình hoá học để minh hoạ.
2) Viết các phương trình hoá học xảy ra cho các thí nghiệm sau:
a) Sục khí SO3 vào dung dịch BaCl2
b) Nung nóng Fe(OH)2 trong không khí
c) Điện phân dung dịch NaCl có màng ngăn
1:cho Fe vào từng dd thì dd tạo khí là HCl ,cho dd vừa thu dc vào các dd còn lại thì dd nào tạo kết tủa trắng là AgCl nên dd là AgNO3 ,còn tạo kết tủa nâu đỏ Fe(OH)2 nên dd là NaOH,còn lại NaNO3
2:SO3+H2O+BaCL2......BaSO4+2HCl
Fe(OH)2 nung trong kk thì đc Fe2O3
3:dpdd có màng ngăn thì thu dc Na và Cl2
Có thể bạn quan tâm
Khái quát về năng lượng và chuyển hóa năng lượng trong tế bào
- 23
- 45
- 4
Câu 4 :Cho 10,72 gam hỗn hợp Fe và Cu tác dụng với 500 ml dung dịch AgNO3 phản ứng hoàn toàn xong thu được dung dịch A và 35,84 gam chất rắn B.
a) Chứng minh B không phải hoàn toàn là Ag
b) Cho dung dịch A tác dụng với dung dịch NaOH dư rồi lọc kết tủa nung trong không khí đến khối lượng không đổi thu được 12,8 gam chất rắn. Tính nồng độ % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu và tính nồng độ mol / lit của AgNO3 ban đầu ?
gs pu hết hh Fe Cu lập hệ 56x+64y=10.72...216x+216y=35.84.. giải nghiệm âm nên cr kg chỉ có Ag
b:56x+64y+64z=10.72..80x+80y=12.8 ..216x+216y+64z=35.84
Câu 5:
Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm metan, axetilen và etilen thu được 39,6 gam CO2 và 14,4 gam H2O. Mặt khác cho 2,24 lít hỗn hợp X ( ở đktc ) đi từ từ qua nước Brom dư thấy có 19,2 gam brom tham gia phản ứng.
a) Tính m
b) Tính % thể tích mỗi khí trong X
nCO2=0.9=mC,nH2O=0.8 nên m=12.4
b:a chỉ tính dc nC2H2 thôi còn 2 chất còn lại thì chịu rùi(2.24l có liên quan ji với mg hh kg nhỉ)
Có thể bạn quan tâm
THI lớp 9 vật lý năng lượng sự chuyển hóa năng lượng
- 31
- 37
- 0
cả nàh làm giùm mjnh bài này đy !! gấp lắm !!
Cho 3,87g hh gồm Mg và Al tdụng vs 500 ml dd HCL 1M
a) CMR sau pư axit dư
b) Nếu pư trên làm thoát ra 4.36l khí H2 . tính klg magie và nhôm trog hh ban đầu
c) tính Vdd đồng thời chứa NaOH 2M và Ba(OH)2 0,1M cần dùng để trung hoà axit dư
Có thể bạn quan tâm
Báo cáo khoa học : ẢNH HƯỞNG CỦA TUỔI TÁI SINH MÙA ĐÔNG ĐẾN NĂNG SUẤT, THÀNH PHẦN HÓA HỌC, TỶ LỆ TIÊU HÓA VÀ GIÁ TRỊ DINH DƯỠNG CỦA CỎ VOI (PENNISETUM PURPUREUM) potx
- 8
- 23
- 0
suy ra sau phản ứng axit dư
Có thể bạn quan tâm
Năng lượngvà sự chuyển hóa năng lượng
- 9
- 3
- 0
@ binbon249. Mình mem mới có chi nhờ các bạn giúp đỡ ^^
Bài 2a
Pt (1) 2Na+2H20=>2NaOH+H2
nFe2(S04)3=0.125*0.16=0.02(mol)
nAl2(S04)3=0.25*0.16=0.04(mol)
+Sau đó cả Al2(S04)3 và Fe2(S04)3 đều tác dụng với dd NaOH:
(2) Al2(S04)3+6NaOH=>2Al(OH)3+3Na2S04
0.04-------->0.24------->0.08(mol)
(3) Fe2(S04)3+6NaOH=>2Fe(OH)3+3Na2S04
0.02--------->0.12---------->0.04(mol)
_Sau pư một phần Al(OH)3 tan trong dd NaOH nên sẽ thu được Fe(OH)3 và Al(OH)3 dư đem nung=>chất rắn đó là Fe203,Al203.Gọi x là số mol Al(OH)3 pư với NaOH dư.
(4) Al(OH)3+NaOH=>Na[Al(OH)4]+2H20
x------------>x---------->x(mol)
(5) 2Fe(OH)3=>Fe203+3H20
0.04----------->0.02(mol)
(6)2Al(OH)3=>Al203+3H20
0.08-x---->0.08-x/2(mol)
=>mAl203=5.24-(0.02*160)=2.04(g)
=>nAl203=2.04/102=0.02(mol)=0.08-x/2
<=>x=0.04(mol)
Vậy một phần Al(OH)3 pư là 0.04 mol
=>nNaOH dư=0.04(mol)
=>nNaOH(tổng)=0.04+0.24+0.12=0.4(mol)
=>nNa=0.4(mol)
=>mNa=0.4*23=9.2(g)
2b Dựa vào pt ở trên tính ra C% Na2SO4 vs Na[Al(OH)4]
Có thể bạn quan tâm
Giáo án hóa học lớp 10 nâng cao - Bài 22 HOÁ TRỊ VÀ SỐ OXI HOÁ pps
- 6
- 140
- 7
Hum qa mình đi học nên chưa post bài này ^^
3a/nco2= 17.6/44=0.4mol => nAHCO3,A2CO3=0.4mol
nKOH=0.125*0.8=0.1mol
PTHH: (1) A2CO3 + 2HCL -> 2ACL + CO2 + H2O
X -------> 2x------------> x
AHCO3 + HCL -> ACL + CO2 + H2O
Y ------->x -------------->y
Trong phần 2, vì KOH ko pứ vs Acl nên chắc chắn KOH pứ vs HCl còn dư
PTHH: (2) KOH + HCL -> KCL + H2O (phần 2)
0.1---->0.1--->0.1
Muối khan gồm KCL và ACl
mKCL= 0.1*74.5=7.45g
=>mACl phần 2= 22.23g
=>mACl bđ= 44.46g (****)
(3) HCL + AgNO3 -> AgCL + HNO3 ( phần 1)
0.1 --->0.1------->0.1
mAgCl = 0.1*143.5 = 14.35g
=>mAgCl của ACL = 68.88 – 14.35 =54.53g
nAgCl = 0.38 mol
=>nACl bđ = 0.76 mol(*****)
Từ (****) và (*****) => MACl= 44.46/0.76 = 58.5g
MA = 23. Vậy A là Na
b/ Bạn ơi, phải là khối lượng mỗi muối đã lấy chứ!
Gọi x,y,z lần lượt là số mol Na2CO3, NaHCO3, NaCl
=> mhh= 106x+84y+58.5z=43.71
Theo số mol co2: x+y=0.4
nHCL pứ= 0.4+0.1=0.5mol
=>x+2y=0.5
Giải hệ 3 pt đc x=0.3, y=0.1, z=0.06
%mNa2CO3= 72.75%
%mNaHCO3=19.21%
%mNaCl=8.04%
c/CM HCl= 10*1.05*10.52/36.5=3.03M
=> VHCL= 0.5/3.03=0.165(l)=165ml
Bài viết liên quan
Bài viết mới
- Viết đoạn văn ngắn phân tích cái hay trong đoạn thơ sau: Nhóm bếp lửa … Bếp lửa (Bếp lửa - Bằng Việt)
- Tình bà cháu trong bài thơ Bếp lửa của Bằng Việt
- Bình giảng đoạn thơ sau đây trong bài Bếp lửa của Bằng Việt: Rồi sớm rồi chiều ....thiêng liêng bếp lửa.
- Phân tích bài thơ ‘Bếp lửa’ của Bằng Việt_bài2
- Phân tích gía trị biểu cảm của những câu thơ sau: Mẹ đang tỉa bắp … em nằm trên lưng (Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ - Nguyễn Khoa Điềm)
- Trong bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ của Nguyền Khoa Điềm, em thích hình ảnh thơ nàọ nhất? Viết một đoạn văn nói rõ cái hay của hình ảnh thơ ấy trong đó có sử dụng thành phần tình thái và thành phần phụ chú
- Nêu cảm nhận về bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ của Nguyễn Khoa Điềm ( bài 2).
- Cảm nhận của em về bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ của Nguyễn Khoa Điềm
- Soạn bài Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ
- Cảm nhận về bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ