Thông tin tài liệu
HƯỚNG DẪN BÀI TẬP TÀI CHÍNH CƠNG PHẦN BÀI TẬP TỪ 21-25 Bài 21 a Ta có Qd = 150+242500/p, sản lượng cân Q = 5000 sp Giá cân trước có thuế xác định phương trình 150+ 242500/P = 5000 => p = 242.500/ (5000-150) = 50 $ Chính phủ tăng thuế 10% giá bán : 50*10% = 5$ Vì cung hàng hóa co giãn hoàn toàn nên người tiêu dùng chịu toàn gánh nặng thuế > Giá cân sau phủ đánh thuế P' = p+T = 50 + = 55$ Thay P' = 55$ vào phương trình đường cầu ta Q' = 4559 sp Bài 21 b) Tổng số thuế phủ thu T= 4559 * = 22.795$ Do cung hàng hóa co giãn hồn tồn nên người tiêu dùng chịu toàn gánh nặng thuế, nên lợi nhuận định mức nhà sản xuất không thay đổi 10$ Tổng lợi nhuận công ty thay đổi = 10 * (4559- 5000) = - 4410 $ Tổng lợi nhuận công ty giảm 4410$ Bài 22 a) Ta có Qs = 400 +4p => p = Sản lượng cân Q = 10.000 Giá cân trước có thuế xác định phương trình 400+4p = 10.000 => p =2.400 $ Chính phủ đánh thuế 10% tức T = 2400*10%= 240 Đường cung dịch chuyển sang trái song song với đường cung ban đầu khoảng T Đường cung S' : p' = + 240 Bài 22 Vì cầu hàng hóa co giãn hồn tồn nên nhà sản xuất chịu toàn gánh nặng thuế Giá cân sau thuế không đổi P' = P = 2.400 $ Thay P' = 2400 vào phương trình đường cung S' ta xác định sản lượng cân sau thuế => Q ' = (2400-240) * + 400 = 9040 b) Lợi nhuận nhà sản xuất giảm phủ đánh thuế là: = 400*10000 – (400-240)*9040 = 2.553.600$ Bài 23 a)Theo đề ta có đường cung hãng hồn tồn khơng co giãn Xác định phương trình đường cung, Doanh thu hãng 500 triệu đồng, giá thành p = triệu đồng => Q = 500/1 = 500 Phương trình đường cung Qs= 500 b) Đường cung hãng hồn tồn khơng co giãn, nên phủ đánh thuế nhà sản xuất chịu tồn gánh nặng thuế Số thuế phải nộp cho phủ = 0.1 * 500 = 50 triệu đồng Doanh thu nhà sản xuất : (1-0.1)*500 = 450 triệu đồng Bài 24 a) Theo đề ta có đường cung hãng hoàn toàn co giãn Xác định phương trình đường cung Doanh thu 500 triệu đồng, Q = 500 sản phẩm => p = 500/ 500 = triệu đồng/ sản phẩm Cân trước thuế E ( 1,500) Phương trình đường cung : Ps = b) Đường cung hãng hoàn toàn co giãn nên người tiêu dùng chịu toàn gánh nặng thuế, giá cân sau thuế P' = P+t = 1+0.1 = 1.1 triệu Có theo đề Q' = 400 Cân sau thuế E' (1.1,400) Phương trình đường cầu xác định đường thẳng qua điểm E(1,500) E'(1.1,400) Từ ta xác định phương trình đường cầu Qd= -1000P+1500 Số thuế phải nộp : 0.1* 400 = 40 triệu đồng Giá bán nhà sản suất P' = 1.1 triệu đồng Bài 25 Bài 25 Bài 25 c) Gánh nặng thuế lên người tiêu dùng TTD = P' – P = 10.6-10 = 0.6$ Gánh nặng thuế lên nhà sản xuất TSX = T - TTD = 1- 0.6= 0.4$ d) Phúc lợi ròng xã hội bị giảm tác động thuế diện tích tam giác A'EB' = ½ * A'B' *(Q1-Q0) = ½ * * (150.000- 144.000) = 3.000 Phúc lợi người tiêu dùng giảm tác động thuế diện tích tam giác A'HE = ½ * A'H *(Q1-Q0) = ½ * 0.6 * (150.000- 144.000) = 1.800 Phúc lợi nhà sản xuất giảm tác động thuế diện tích tam giác B'HE = ½ * B'H *(Q1-Q0) = ½ * 0.4 * (150.000- 144.000) = 1.200 .. .Bài 21 a Ta có Qd = 150+242500/p, sản lượng cân Q = 5000 sp Giá cân trước có thuế xác định phương trình 150+ 242500/P = 5000 => p = 242.500/ (5 000-150) = 50 $ Chính phủ tăng thuế... định mức nhà sản xuất không thay đổi 10$ Tổng lợi nhuận công ty thay đổi = 10 * (4 559- 5000) = - 4410 $ Tổng lợi nhuận công ty giảm 4410$ Bài 22 a) Ta có Qs = 400 +4p => p = Sản lượng cân Q = 10.000... tam giác A'EB' = ½ * A'B' *(Q1-Q0) = ½ * * (1 50.000- 144.000) = 3.000 Phúc lợi người tiêu dùng giảm tác động thuế diện tích tam giác A'HE = ½ * A'H *(Q1-Q0) = ½ * 0.6 * (1 50.000- 144.000) = 1.800
Ngày đăng: 13/11/2020, 09:22
Xem thêm: