Đang tải... (xem toàn văn)
Hoạt động kinh doanh của NHTM1.1.1... Khái niệm: là h nhđ ận tiền của tổ ch c, cá nhân dứ ưới hình thức tiền gửi TK, phát hành GTCG và các hình th c nh n tiứ ậ ền gửi khác theo nguyên tắ
Trang 2Chương 1:
1.1 Hoạt động kinh doanh của NHTM1.1.1 Khái niệm
• Tổ ch c tín dứ ụng: Là DN kd trong lĩnh v c ti n t , c th c hi n 1, 1 sự ề ệ đ ự ệ ố hoặc t t c các ấ ảhoạt ng NHđộ
+ NH (NHTM, NH chính sách, NH h p tác xã): là lo i hình t ch c tín d ng có th c th c ợ ạ ổ ứ ụ ể đ ựhiện tất cả các hd NH theo quy định của Luật này
Hđ NH: nhận tiền gửi, cấp tín dụng, cung ứng dịch vụ thanh toán qua tk
NHTM: h vì m c tiêu lđ ụ ợi nhuận, gia tăng thu nh p, giậ ảm chi phí: t ng tín dă ụng, công tác quản trị r i ro tín dủ ụng
NH HTX: liên k t h thế ệ ống, hỗ tr TC, ợ đ ềi u hoà v n trong hố ệ thống quỹ TDND
NH chính sách: hđ nhằm th c hi n chính sách KT-XH cự ệ ủa NN như ạ t o công ăn vi c làm, xoá ệđói gi m nghèo…ả
+ T ch c tín d ng phi NH (cty tài chính, cty cho thuê tài chính): ko nh n tiổ ứ ụ ậ ền gửi cá nhân, ko cung ng dứ ịch vụ thanh toán qua tk của khách hàng; đc nhận tiền gửi của tổ ch c, DNứ+ T ch c tài chính vi mô: th c hi n 1 s h NH ổ ứ ự ệ ố đ đáp ứng nhu cầu của cá nhân, hộ g thu đnhập thấp, DN siêu nhỏ
+ Qu tín dỹ ụng nd
+ T ch c tín dổ ứ ụng nước ngoài1.1.2 Các lo i hình NHTMạ• Căn c vào hình th c s hứ ứ ở ữu:+ NHTM nhà nước: 4 NH+ NHTM cổ phần+ NH liên doanh
+ NH 100% v n nố ước ngoài+ Chi nhánh NH nước ngoài1.1.3 H kd c a NHTMđ ủ• Huy ng v nđộ ố
• Cấp tín d ng (s d ng vụ ử ụ ốn)
Trang 3• Cung ng dứ ịch vụ thanh toán
• Rủi ro tác nghi p (v n hành): do cng, quy trình h th ng ko y , ko hệ ậ ệ ố đầ đủ đ hoặc các sk bên ngoài gây ra
• Vốn huy động (ND chính)
+ Tiền gửi (NV thường xuyên, thời hạ đn a dạng): Thanh toán, có kì h n, ti t ki mạ ế ệ+ Phát hành GTCG (NV trung và dài h n): Chạ ứng chỉ ền gử ti i, kỳ phi u, trái phiế ếu
Trang 4+ Vay TCTD khác (kì hạn ngắn): Vay vốn, bán giấy t có giáờ
+ Vay NHNN (vay khó nh t, lãi su t cao): CK, tái CK GTCG; CV tái c p v n; CV th u chi, CV ấ ấ ấ ố ấqua đêm (đáp ng nhu c u thi u hứ ầ ế ụt tạm th i, th i gian cho vay rờ ờ ất ngắn)
II Nh n ti n g iậ ề ử
1 Khái niệm: là h nhđ ận tiền của tổ ch c, cá nhân dứ ưới hình thức tiền gửi TK, phát hành GTCG và các hình th c nh n tiứ ậ ền gửi khác theo nguyên tắc có hoàn tr y tiả đầ đủ ền gốc, lãi cho ngườ ửi tiềi g n theo thoả thuận
2 Các loại tiền gửi
• Tiền g i thanh toán (tiử ền gửi ko kì h n): lãi su t ạ ấ ko kì h n, ạkhách hàng là cá nhân, t ch c ổứDN
• Tiền gửi có kì h n (tiạ ền gửi hợ đồp ng): huy ng có kì hđộ ạn, phá hợ đồp ng thì hưởng lãi
suất ko kì hạn, khách hàng là cá nhân, t ch c DNổứ
• Tiền gửi ti t kiếệm: đc phép huy động c có kì h n và ả ạ ko kì h n, ạkhách hàng là cá nhân
Trang 5Chương 3: Ho t ạ động tín d ng c a NHTMụủ
3 C u trúc kho n vayấ ảa, S ti n cho vayố ề
• Nhu c u vay c a KH —> ầ ủ vay 800tr
Đầu tháng 5/2010, doanh nghi p X xu t trình h sơ vay NH A ệ ấ ồ Để mua hàng xuất kh u trong ẩquý III/2010, các số liệu được cán bộ tín dụng thu th p nhậ ư sau:
• Giá trị hàng hóa thanh toán cho nhà cung c p theo hấ đ là 1.200 trd (trong đó thanh toán ngay 70%, ph n còn lầ ại đc trả sau khi đã tiêu th xong toàn b hàng hóa)ụ ộ
• Chi phí tiêu thụ bằng tiền đi kèm: 150 trd • Chi phí kh u hao cấ ơ bản: 250 trd • Nộp thu TNDN cế ủa quý Il: 370trd • Vốn Lưu Động t có c a DN: 220 trd ự ủ
• TS m bđả ảo nợ vay đượ định giá là (tỷ ệc l cho vay tối da là 70%): 1.900 trd
Yêu c u: Xác nh m c cho vay vầ đị ứ ốn lư độu ng đối với DN nếu các quy nh khác v đị ề đ ềi u ki n ệvay và ngu n v n cồ ố ủa NH u thođề ả mãn.
Nhu cầu vay = Tổng nhu cầu vốn - VCSH tham gia - Vốn khác = (1200 x 70%) + 150 - 220 = 770tr
Mức cho vay t i ố đa = 1900 x 70% = 1330trb, Thời hạn cho vay
• Định ngh a: THCV là khoĩ ảng thời gian đc tính t ngày ti p theo cừ ế ủa ngày TCTD gi i ngân ảvốn vay cho đến ngày KH phải tr h t nả ế ợ g c và lãi ti n vay theo tho thu n c a TCTD và ố ề ả ậ ủKH
Trang 6• Thời gian ân hạn (KH chưa phải trả đồng nợ g c nào): khoố ảng thời gian tính từ ngày tiếp theo của ngày gi i ngân ảđầu tiên cho n đế ngày bắ đầt u kì h n tr n ạả ợ đầu tiên
• Thời gian trả n : khoợ ảng thời gian tính từ ngày bắt đầu kì hạn trả n ợ đầu tiên cho n khi đế
trả h t n g c và lãiếợ ố cho NH
• Kỳ hạn nợ: khoảng thời gian nằm trg thời gian trả ợ ạ cuối mỗ n t i i kho ng thời gian đả ó, KH phải trả 1 ph n hoầ ặc toàn bộ số vốn gốc và/hoặc lãi vay cho NH
Căn c xác ứ định thời hạn cho vay:
• Đặc đ ểi m và chu kì h c a KH vay v n (chu kì kd, chu kì ngân qu )đ ủ ố ỹ• Đặc đ ểi m i tđố ượng và m c ích vay v nụ đ ố
• Thời gian hoàn vốn đầu t cư ủa DA• Khả năng cân đối NV c a NHủ• Các nhân tố khác
Dạng BT1: Cách xác định thời gian trả nợTH nguồn trả n ợ đều giữa các kì
• Số kì tr n = S ti n cho vay / S ti n tr 1 kìả ợ ố ề ố ề ả• Số ti n tr 1 kì = S ti n tr 1 n m / S k tr 1 n m ề ả ố ề ả ă ố ỳ ả ă
TH nguồn trả n ko ợ đều giữa các kì: Thời gian trả ợ đ n c tính theo pp thu h i vồ ốn dần
Trang 7VD1: Trường hợp nguồn tr n ả ợ đều giữa các k ỳMột kho n vay có các thông tin sau: ả
Số ti n vay 1000 trềThời gian ân h n: 4 thángạKỳ hạn nợ là 3 tháng
KH thu x p ế được nguồn tr nả ợ hàng năm là 400 tr/ n m ăTính thời hạn cho vay của khoản vay nói trên?
Lưu : Sý ố k trỳ ả n 10,3 kì hay 10,7 kì ợ đều làm tròn thành 11 kì tương đương 33 tháng + 4 tháng ân hạn = 37 tháng
Dạng BT2: Cách xác định số tiền cho vaySố kì tr nả ợ = S ti n cho vay / S ti n tr 1 kìố ề ố ề ảTH1: Lãi thi công (lãi ân hạn) được ngân hàng cho vay: Số ti n NH cho vay = ST giề ải ngân + Lãi thi công TH2: Lãi thi công được KH trả bằng Vốn chủ s hở ữu Số ti n NH cho vay = ST giề ải ngân
Áp d ng trong trụ ường hợp cho vay theo d án u t ?: ự đầ ư
Tổng dự toán (chưa bao gồm lãi thi công) Vs T ng v n u t (ổ ố đầ ư đã bao gồm lãi TC)VD2a: M t d án xin vay vộ ự ốn:
Tổng dự toán (chưa gồm lãi TC) 1000tr; trong ó vay NH 700tr Tính s tiđ ố ền NH gi i ngân, sả ốtiền NH cho vay trong TH:
• Lãi TC (lãi ân hạn) đc KH trả bằng VCSH• Lãi TC c NH cho vayđ
Trang 8Tổng d toán: 1000trựVay: 700tr
a Lãi TC tr b ng VCSHả ằST gi i ngân = 700ảST NH cho vay = 700b i vayĐ
ST gi i ngân = 700ả
ST NH cho vay = 700 + lãi TC
Tổng v n u t : 1000trố đầ ưVay: 700tr
a Lãi TC tr b ng VCSHả ằST gi i ngân = 700ảST NH cho vay = 700b i vayĐ
ST gi i ngân = 700 - lãi TCảST NH cho vay = 700
= ST gi i ngân + lãi TCả
Dạng BT3: Cách xác định nguồn trả n 1 nợ ămSố ti n tr 1 k = S ti n tr 1 n m / S k tr 1 n mề ả ỳ ố ề ả ă ố ỳ ả ă
Nguồn trả n (nợ ăm) = LNST để trả n + Khợ ấu hao TSCD để trả nợ +Nguồn khác(1) Khách hàng s dử ụng 100% kh u hao ấ để tr nả ợ
Khấu hao TSC = Nguyên giá TSCÐ * T lĐ ỷ ệ trích
Trong đó, Nguyên giá = Tổng V n u t (Tố đầ ư ổng dự toán + Lãi ân h n)ạ(2) Khách hàng s dử ụng kh u hao trên phấ ần v n vay tr nố để ả ợ ngân hàngKhấu hao TSC = S ti n vay * T l tríchÐ ố ề ỷ ệ
VD3: Tài s n có NG 1000tr; KH vay NH 70% mua TS này T l trích KH 10%/n mả để ỷ ệ ăTính GT KH tr n trong TH:để ả ợ
• KH dùng toàn bộ KH để trả nợKH tr nả ợ = 1000x10%
• KH dùng KH trên phần vốn vay để trả nợKH tr n = 700x10%ả ợ
Dạng BT4: BT tổng hợp
VD4: Tổng dự toán (chưa gồm lãi vay TC) là 1000tr VCSH tham gia d án 200tr.ựThời gian thi công 3 tháng Kỳ hạn nợ 2 tháng
Lãi trong th i gian thi công 150trờ
KH TSCD 10%/năm; LNST 400tr; Khách hàng cam kết dùng 75% LNST để tr nả ợ NH Nguồn khác tr n 50trđể ả ợ
Trang 94.1 Lãi TC tr b ng VCSHả ằST cho vay=1000-200=800Mức tr 1 n m=(400x75%)+KH+50ả ăa KH=800x10%=80
b KH=(1000+150)x10%=115 Nguyên giá
a M c tr n 1 k =(300+80+50)/6=71.7ứ ả ợ ỳSố kì tr n =800/71.7=11.16 ~ 12 kả ợ ỳTHCV=12 k x 2 kì h n n + 3 tháng TC ỳ ạ ợ = 27 tháng
b M c tr n 1 k =(300+115+50)/6=77.5ứ ả ợ ỳSố kì tr n =800/77.5=10.3 ~ 11 kả ợ ỳTHCV=11x2+3=25 tháng
4.2 Lãi TC i vayđST cho vay=800+150=950Mức tr 1 n m=(400x75%)+KH+50ả ăa KH=950x10%=95
b KH=(1000+150)x10%=115a M c tr n 1 k =(300+95+50)/6=74.2ứ ả ợ ỳSố kì tr n =950/74.2=12.8 ~ 13 kả ợ ỳTHCV=13x2+3=29 tháng
b M c tr n 1 k =(300+115+50)/6=77.5ứ ả ợ ỳSố kì tr n =950/77.5=12.3 ~ 13 kả ợ ỳTHCV=13x2+3=29 tháng
4.3.1 Lãi TC tr b ng VCSHả ằST cho vay = 800
Mức tr 1 n m:ả ă
a (400x75%)+(800x10%)+50=430b (400x75%)+(1000x10%)+50=450a KH=800x10%=80
b KH=1000x10%=100 ( ã g m lãi TC)đ ồa M c tr n 1 kì =430/6=71.7ứ ả ợSố kì tr n =800/71.7=11.16 ~ 12 kả ợ ỳTHCV=12x2+3=27 thángb M c tr n 1 k =450/6=75ứ ả ợ ỳSố kì tr n =800/75=10.7 ~ 11 kả ợ ỳTHCV=11x2+3=25 tháng
4.3.2 Lãi TC i vayđST cho vay = 800Mức tr 1 n m:ả ă
a (400x75%)+(800x10%)+50=430b (400x75%)+(1000x10%)+50=450a KH=800x10%=80
b KH=1000x10%=100 ( ã g m lãi TC)đ ồa M c tr n 1 kì =430/6=71.7ứ ả ợSố kì tr n =800/71.7=11.16 ~ 12 kả ợ ỳTHCV=12x2+3=27 thángb M c tr n 1 k =450/6=75ứ ả ợ ỳSố kì tr n =800/75=10.7 ~ 11 kả ợ ỳTHCV=11x2+3=25 thángXác định THCV, biết:
4.1 Lãi TC được KH tr b ng VCSHả ằ
a, KH cam kết dùng KH trên phần v n vay tr n NHố để ả ợb, KH cam kết dùng toàn bộ KH tr n NHđể ả ợ
4.2 Tr lả ời câu hỏi 1 trong TH lãi TC c NH cho vayđ
4.3 Tr lả ời câu hỏi 1 và 2 trong TH tổng dự toán c thay b ng t ng V T (đ ằ ổ Đ đã bao gồm lãi TC)Tổng d toánự
Tổng V n u tố đầ ư
Trang 10c, Chi phí kho n vayả• Lãi tiền vay
+ Tính theo d n th c t : ư ợ ự ế
Lãi = Dư n ợ đầu kì x Th i gian duy trì d n x Lãi suờ ư ợ ất+ Tính theo s ti n tr g c:ố ề ả ố
Lãi = S ti n tr g c x Thố ề ả ố ời gian sd số ố v n gốc ó x Lãi su tđ ấ
VD: KHA được NH cho vay 200 tr, thời hạn 6 tháng, rút vốn toàn b vào ngày 1/6/N Lãi suộ ất vay 12%/năm, lãi trả cùng gốc Kế hoạch trả nợ như sau:
Ngày 1/8 tr 60 trảNgày 1/10 tr 70 trảNgày 1/12 tr 70 trả
Yêu cầu: Tính lãi khách hàng phải tr theo các phả ương pháp Dư n th c tợ ự ế:
Số ti n tr g c: ề ả ố
Trang 11VD: X l nử ý ợ quá hạn
KHA được NH cho vay 200tr, thời hạn 6t, rút vốn toàn bộ vào 1/6/N Lãi su t vay 12%/n m, ấ ălãi trả cùng gốc KH tr n :ả ợ
Ngày 1/8 tr 60 trảNgày 1/10 tr 70 trảNgày 1/12 tr 70 trả
Yêu cầu: Tính lãi khách hàng phải tr trong các TH sau:ả
1 Ở kì h n t1, KH ko tr c n , NH chuyạ ả đ ợ ển nợ quá h n 1 tháng Lãi su t quá h n = 150% ạ ấ ạlãi suất cho vay trong hạn Lãi suất phạt lãi chậm trả = 9%/năm
Theo thoả thuận: KH n ợ đầu tiên vào 1/8
Nghĩa vụ trả n (theo thoợ ả thuận/ kế ho ch) bao gạ ồm: Nợ gốc = 60tr; Lãi = 200x61x12%/365 = 4.01tr2 k h n t2, KH b chuyỞ ỳ ạ ị ển nợ quá h n 1 thángạTrong th c t : NH chuyự ế ển nợ quá h n 1 thángạ
—> KH n ợ đầu tiên vào 1/9 Nghĩa v tr n tụ ả ợ ại 1/9 bao gồm: Nợ gốc = 60tr
Lãi trong hạn = 4.01tr
Lãi quá h n = 60x31x(150%x12%)/365ạLãi phạt Lãi chậm trả = 4.01x31x(9%/365)
Trang 12Bài 1:
Một dự án u tđầ ư với các đ ềi u kiện như sau:
- Tổng dự toán công trình: 30.000 tri u (chệ ưa bao gồm lãi vay trong thời gian thi công), trong đó v n tự có tham gia 30%, ngu n khác 250 tri u, còn l i ngh vay ngân hàng ố ồ ệ ạ đề ị
- Thời gian thi công 5 tháng, bắ đầ ừt u t ngày 1/4/N V n vay ố được giải ngân thành 2 lần L n ầđầu gi i ngân 8000 tri u vào ngày b t ả ệ ắ đầu thi công L n thứ hai gi i ngân n t s còn l i sau ầ ả ố ố ạlần u 2 tháng.đầ
- Khấu hao TSC 10%/n m Doanh nghiĐ ă ệp cam kết dùng kh u hao trên phấ ần v n vay ố để ả tr nợ ngân hàng.
- Lợi nhu n sau thuậ ế ự ế d ki n thu được hàng n m là 12.000 tri u Doanh nghiă ệ ệp cam kết dùng 75% LNST để trả nợ ngân hàng
- K hỳ ạn nợ 3 tháng Lãi suất cho vay 10%/n m Lãi tră ả cùng gốc tính theo d n th c t ư ợ ự ếYêu cầu:
1 Xác định giá trị TSB tĐ ối thiểu Bi t NH cho vay t i ế ố đa 60% giá trị TSB Đ
2 Xác định thời hạn cho vay, biết Lãi thi công được ngân hàng cho vay khi kết thúc thời gian thi công
3 Xác định nghĩa v tr n kụ ả ợ ỳ đầu, k cu i Bi t k h n cuỳ ố ế ở ỳ ạ ối, do gặp khó khan v TC, ềkhông trả được n và NH ã chuyợ đ ển nợ quá h n 1 tháng LS quá h n =150% lãi suạ ạ ất cho vay trong hạn LS phạt lãi chậm trả =10%/ năm
1 ST cho vay theo TSBD = 60% x GT TSBDST giải ngân = 30000 - 30000x30% - 250 = 20750
Trang 13NH cho vay lãi TC: ST cho vay = ST giải ngân + lãi TC = 20750 + 656.7 = 21406.7GT TSBD tối thiểu để vay NH = 21406.7 / 60% = 35677.85
2 KH = 21406.7 x 10% = 2140.67
Nguồn trả n 1 nợ ăm = LNST + KH + Nguồn khác = (12000 x 75%) + 2140.67 = 11140.67Nguồn trả n 1 k = 11140.67 / 4 = 2785.17ợ ỳ
Số kì tr nả ợ = 21406.7 / 2785.17 = 7.68 ~ 8 kỳTHCV = 8x3+5 = 29 tháng (k t 1/4)ể ừMở r ng: KH tr nộ ả ợ trên nguyên giá thì:
Nguồn trả n 1 nợ ăm = (12000 x 75%) + (30000 + 656.7)x10% 3 Nghĩa vụ trả n kì ợ đầu (1/12/N):
Lưu ý: Lãi tính theo dư nợ 21406.7 trNợ gốc = 2785.17 tr
Lãi = 21406.7 x 91 x 10%/365
• Nghĩa vụ trả n kì cuợ ối (1/9/N+2) theo kế hoạchNợ gốc = (21406.7 - 2785.17 x 7) = 1910.52 trLãi = 1910.52 x 92 x 10%/365 = 48.16 tr• Do bị chuyển n quá h n 1 tháng:ợ ạ
Lãi quá hạn = 1910.52 x 30 x (1.5x10%/365) = 23.55 trLãi phạt lãi chậm trả = 48.16 x 30 x 10%/365 = 0.396 tr—> Ngh a v tr n kì cu i (1/10/N+2) trong th c t ĩ ụ ả ợ ố ự ế= 1910.52 + 48.16 + 23.55 + 0.396 = 1982.626 tr
Note: Nghĩa vụ trả n 1 k = Khợ ỳ ả năng trả n cợ ủa 1 k kỳ ể cả khi KH đi vay để trả lãi TC, vì nguồn trả nợ là lấy LNST