Đang tải... (xem toàn văn)
1) Cho 117,6 gam dung dòch H2SO4 10% taùc duïng vôùi 3,64 gam hoãn hôïp oxit , hiñroxit vaø cacbonat cuûa moät kim loaïi hoùa trò II thaáy taïo thaønh chaát khí coù theå tích 448 ml (ñ[r]
(1)SỞ GIÁO DỤC- ĐAØO TẠO ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI THCS NĂM HỌC 2005-2006 KHÁNH HỊA Mơn : HỐ HỌC (VỊNG I)
- Ngày thi : 17 tháng 03 năm 2006
ĐỀ THI CHÍNH THỨC Thời gian làm : 150 phút SBD: /P BẢNG A (Không kể thời gian phát đề) GT1: - GT2 :
Câu I : 4,00 điểm
1) Có hỗn hợp gồm chất rắn sau : Na2CO3 , NaCl , CaCl2 , NaHCO3 Làm để thu NaCl tinh khiết Viết phương trình phản ứng xảy tinh chế NaCl 2) Cho dãy biến hóa sau : A (3) C
+ (1) M (t0C) (2)
B (4) D a/ A , B , C , D , M chất vơ ?
b/ Viết phương trình phản ứng thể biến hóa ? Câu II : 5,50 điểm
1) Hai học sinh tiến hành thí nghiệm với dung dịch X chứa AgNO3 0,15M Cu(NO3)2 0,01M
Học sinh A cho lượng kim loại Mg vào 200 ml dung dịch X Phản ứng xong thu 5,0 gam chất rắn dung dịch Y
Học sinh B dùng 200 ml dung dịch X cho vào 0,78 gam kim loại M (đứng trước Cu dãy hoạt động hóa học kim loại, có hóa trị II hợp chất) Phản ứng xong thu 2,592 gam chất rắn dung dịch Z
a/ Học sinh A dùng gam kim loại Mg thí nghiệm ? b/ Tìm kim loại M mà học sinh B dùng thí nghiệm mình?
c/ Tìm nồng độ CM chất dung dịch Y Z , (coi thể tích dung dịch khơng thay đổi thể tích chất rắn không đáng kể).
Cho biết rằng, AgNO3 tham gia phản ứng xong Cu(NO)2 tham gia phản ứng 2) Trong phịng thí nghiệm người ta lắp dụng cụ
thí nghiệm để điều chế thu khí C (hình vẽ) Trong bình cầu A đựng chất rắn cịn phễu B đựng chất lỏng
a/ Cho biết khí C nặng hay nhẹ không khí ? b/ * Khí C khí gì, chất rắn A MnO2 , chất lỏng B HCl đặc ?
* Nêu giải thích tượng xảy khóa K đóng khóa K mở ?
* Làm để khử bỏ lượng khí C bị thất phịng thí nghiệm ? Viết phương trình phản ứng có
Câu III : 5,00 điểm
1) Cho 117,6 gam dung dịch H2SO4 10% tác dụng với 3,64 gam hỗn hợp oxit , hiđroxit và cacbonat kim loại hóa trị II thấy tạo thành chất khí tích 448 ml (đktc) dung dịch X có chứa muối có nồng độ phần trăm 10,87% , nồng độ mol 0,55M khối lượng riêng 1,1g/ml
(2)2) Cho lit dung dịch X chứa CuSO4 1M FeSO4 1M Cho a gam Mg kim loại vào dung dịch X thu dung dịch Y phần khơng tan
a/ Viết phương trình phản ứng xảy b/ Cho biết thành phần muối dung dịch Y Câu IV : 5,50 điểm
Đốt cháy hoàn toàn 224ml (đktc) hợp chất hữu có cơng thức CxH2x+2 Sản phẩm phản ứng đem hòa tan 1000 ml dung dịch Ca(OH)2 nồng độ 0,02M thu 1,0 gam kết tủa
a/ Hãy xác định công thức phân tử hợp chất
b/ Tính thể tích khơng khí (đktc) cần thiết để đốt cháy hồn tồn kg khí (Biết khơng khí có chứa 20% ơxi thể tích)
-Ghi : Học sinh sử dụng bảng Hệ thống tuần hồn máy tính cá nhân đơn giản theo quy định của Bộ Giáo dục Đào tạo Giáo viên coi thi khơng giải thích thêm
(3)SỞ GIÁO DỤC- ĐÀO TẠO ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI THCS NĂM HỌC 2005-2006 KHÁNH HỊA Mơn : HỐ HỌC (VÒNG I)
- Ngày thi : 17 tháng 03 năm 2006 ĐỀ THI CHÍNH THỨC
ĐÁP ÁN - BIỂU ĐIỂM - HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ VÒNG 1 Bảng A
Câu I : 4,00 điểm
1) Để thu NaCl tinh khiết, phương pháp sau : Các bước tiến hành : * Hòa tan hỗn hợp vào nước , xảy phản ứng hóa học :
Na2CO3 + CaCl2 CaCO3 + 2NaCl (1)
* Lọc kết tủa , dung dịch thu có chứa NaCl , NaHCO3 , có dư Na2CO3 CaCl2 * Cho tiếp Na2CO3 dư vào dung dịch để kết tủa hết CaCl2
* Lọc kết tủa , dung dịch thu có chứa NaCl , NaHCO3 , Na2CO3 dư * Cho HCl dư vào để phản ứng hết với NaHCO3 Na2CO3 (dư)
HCl + NaHCO3 NaCl + CO2 + H2O (2)
2HCl + Na2CO3 2NaCl + CO2 + H2O (3)
* Đun nóng dung dịch cho bay hết HCl dư , ta thu NaCl tinh khiết 1,75 điểm 2) Một phương án :
A muối tan Mg (ví dụ : MgCl2 ) B kiềm (ví dụ NaOH )
C MgO ; D H2O ; M Mg(OH)2
4 phương trình phản ứng hóa học biểu diễn biến hóa : MgCl2 + 2NaOH Mg(OH)2 + 2NaCl Mg(OH)2 t C0 MgO + H2O
MgO + 2HCl MgCl2 + H2O
H2O + Na2O 2NaOH 2,25 điểm
Câu II : 5,50 điểm
1a/ Các phản ứng : Mg + 2AgNO3 Mg(NO3)2 + 2Ag (1)
Mg + Cu(NO3)2 Mg(NO3)2 + Cu (2)
Như 5,0 gam chất rắn thu khối lượng Ag , Cu sinh Mg dư * Số mol AgNO3 = số mol Ag = 0,2 0,15 = 0,03 mol
* Soá mol Cu(NO3)2 = soá mol Cu = 0,002 mol
* Sau phản ứng có khối lượng Ag 3,24 gam , khối lượng Cu 0,128 gam Vậy khối lượng Mg (dư) = - 3,24 - 0,128 = 1,632 gam
* Soá mol Mg (1) = 0,5.soá mol AgNO3 = 0,015 mol * Soá mol Mg (2) = soá mol Cu = 0,002 mol
* Tổng số mol Mg (1) (2) = 0,015 + 0,002 = 0,017 * Khối lượng Mg ban đầu : 0,017 24 + 1,632 = 2,04 gam
* Số mol Mg(NO3)2 = Tổng số mol Mg (1,2) = 0,017 mol 2,50 điểm
1b/ Nếu muối AgNO3 phản ứng hoàn toàn với kim loại M lượng chất rắn phải : 3,24 gam , thực tế 2,592g < 3,24g , nên trường hợp muối AgNO3 chưa phản ứng hết, muối Cu(NO3)2 chưa phản ứng
Vậy 2,592 gam khối lượng Ag số mol Ag = 2,592
(4)M + 2AgNO3 M(NO3)2 + 2Ag
* Số mol M = 0,5.số mol Ag = 0,012 M = 65 tức Zn * Số mol Zn(NO3)2 = 0,5.số mol AgNO3 = 0,012 mol
* Số mol AgNO3 phản ứng = số mol Ag = 0,024 mol
* Số mol AgNO3 dư = 0,03 - 0,024 = 0,006 mol 0,75 điểm 1.c/ Dung dịch Y có Mg(NO3)2 với số mol 0,017, vây :
CM = 0,017
0,2 = 0,085M
Dung dịch Z có : Zn(NO3)2 với CM = 0,012
0,2 = 0,06 M
AgNO3 dư với CM = 0,06
0,2 = 0,03 M
Cu(NO3)2 không đổi với CM = 0,01 M 1,00 điểm 2)
2.a/ Bình thu khí C để ngửa , nên khí C nặng khơng khí
2.b/ Khi chất rắn A MnO2 , chất lỏng B HCl đặc khí C Cl2 : MnO2 + 4HCl (đặc) MnCl2 + Cl2 + 2H2O
2.c/ Khi khóa K đóng, khí Cl2 làm khơ H2SO4 đặc , nên không làm màu giấy màu để bình thu khí
Khi khóa K mở , khí Cl2 điều chế có lẫn nước nên có tính tẩy màu tác nhân oxi hóa HClO) , giấy màu chuyển thành khơng màu :
Cl2 + H2O HCl + HClO
2.d/ Phun khí NH3 vào phịng thí nghiệm đóng kín cửa khoảng 15 phút, sau mở cửa vệ sinh phịng thí nghiệm :
2NH3 + 3Cl2 N2 + 6HCl
6HCl + 6NH3 6NH4Cl
8NH3 + 3Cl2 N2 + 6NH4Cl 1,25 điểm
Câu III : 5,00 điểm
1a) Gọi kim loại M, ta có :
* Khối lượng H2SO4 = 11,76 gam * Số mol H2SO4 = 0,12 mol * Khí CO2 có số mol = 0,02 mol
* Khối lượng dung dịch : 117,6 + 3,64 - 0,02.44 = 120,36 gam * mmuối X =
120,36.10,87
100 13,08 gam * Vdung dòch =
120,36
1,1 109,4 ml
* Số mol muối = 0,55.0,1094 0,06 mol * Khối lượng mol muối =
13,08 0,06 = 218
Vì số mol H2SO4 = lần số mol muối Muối muối axit M(HSO4)2 (Nếu tạo
(5)Do cơng thức hợp chất ban đầu : MgO , Mg(OH)2 , MgCO3 3,00 điểm 1b/ Các phản ứng hóa học xảy :
MgO + 2H2SO4 Mg(HSO4)2 + H2O
Mg(OH)2 + 2H2SO4 Mg(HSO4)2 + 2H2O
MgCO3 + 2H2SO4 Mg(HSO4)2 + H2O + CO2 0,75 điểm 2) a Các phương trình phản ứng xảy :
Mg + CuSO4 MgSO4 + Cu
Mg + FeSO4 MgSO4 + Fe 0,50 điểm
b số mol Mg = a/24 (mol) ; soá mol CuSO4 = soá mol FeSO4 = mol Thành phần muối dung dịch Y :
* muối : MgSO4 , CuSO4 , FeSO4 neáu < a/24 < * muối : MgSO4 , FeSO4 1 < a/24 <
* muoái : MgSO4 a/24 0,75 điểm
Câu IV : 5,50 điểm
a/ Phản ứng cháy : CxH2x+2+
2
x
xCO2 + (x + 1) H2O Soá mol CxH2x+2 = 0,01 ; soá mol Ca(OH)2 = 0,02
Soá mol CaCO3 = 0,01 ; số mol CO2 = 0,01x 1,50 điểm
* Nếu Ca(OH)2 dư : CO2 + Ca(OH)2 CaCO3 + H2O (2) Theo (2) soá mol CO2 = soá mol CaCO3 = 0,01 mol
Vaäy 0,01x = 0,01 x = 1
Công thức hidro cacbon CH4 1,00 điểm
* Nếu CO2 dư : CO2 + CaCO3 + H2O Ca(HCO3)2 (3) Theo (2) số mol CO2 = số mol CaCO3 = số mol Ca(OH)2 = 0,02 mol sau phản ứng (3) số mol CaCO3 lại 0,01 mol
Số mol CaCO3 tham gia phản ứng (3) : 0,02 - 0,01 = 0,01 mol
Số mol CO2 tham gia phản ứng (3) = số mol CaCO3 (phản ứng (3) = 0,01 mol Tổng số mol CO2 sinh = 0,01 + 0,02 = 0,03 mol
Vaäy 0,01x = 0,03 x = 3
Công thức hidro cacbon C3H8 1,50 điểm
Kết luận : Công thức hidro cacbon CH4 C3H8 b/ * Nếu CH4 : CH4 + 2O2 CO2 + H2O
Soá mol O2 = soá mol CH4 Thể tích CH4 =
1000.22,4
16 = 1400 lit Thể tích O2 = 2800 lit
Thể tích không khí : 2800 x = 14000 lit = 14 m3 0,75 điểm * Nếu CH4 : C3H8 + 5O2 3CO2 + 4H2O
Soá mol O2 = số mol C3H8 Thể tích C3H8 =
1000.22,4
44 = 509 lit Theå tích O2 = 2545 lit
(6)
-SỞ GIÁO DỤC- ĐAØO TẠO ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI THCS NĂM HỌC 2005-2006 KHÁNH HỊA Mơn : HỐ HỌC (VỊNG II)
- Ngày thi : 17 tháng 03 năm 2006
ĐỀ THI CHÍNH THỨC Thời gian làm : 150 phút SBD: /P BẢNG A (Không kể thời gian phát đề) GT1: - GT2 : Câu : 4,50 điểm
1) Thay c¸c chÊt A , B , C , D , G , H chuyển hoá dới chất phù hợp số chất sau : Fe2(SO4)3 , Fe(OH)3 , FÑCl3 , FeCl2 , Fe2O3 , FeSO4 ( không theo thứ tự ) Viết phơng trình
thc chuyển hoá với đầy đủ điều kiện phản ứng, biết mũi tên ứng với phản ứng
A B C
Fe D H G
2) Cho dung dịch axit A lần lợt tác dụng với CaCO3 , KMnO4 , CaC2 , thu đợc khí CO2 , Cl2 ,
C2H2
a/.Xác định A viết phơng trình phản ứng liên quan
b/ Để làm khơ khí trên, học sinh lần lợt dùng P2O5 để làm khô CO2 , dùng CaO
để làm khô Cl2 C2H2 Cách làm học sinh có khơng ? Vì ? Viết phơng trình
ph¶n øng liªn quan, nÕu cã Câu : 5,00 điểm
1) T×m muèi A , B , C cã gèc axit kh¸c cho :
Dung dÞch muèi A + dung dÞch muèi B : cã kÕt tđa xt hiƯn Dung dÞch mi A + dung dÞch mi C : cã kÕt tđa xt hiƯn Dung dÞch muèi B + dung dÞch muèi C : có khí thoát Viết phơng trình phản ứng
2) Tìm X1 , X2 , X3 ,X4 phù hợp hoàn thành phản øng sau :
X1 + X2 Ca(H2PO4)2 + CaSO4 (1)
X3 + X4 (NH2)2CO + H2O (2)
Nêu vắn tắt tác dụng loại phân bón đợc điều chế từ phản ứng (1), (2) trồng 3) Cho từ từ 100 ml dung dịch HCl 2M vào 200 ml dung dịch A chứa hỗn hợp Na2CO3 NaHCO3
thu đợc dung dịch B 2,24 lít khí CO2 ( ủktc ) Cho nớc vôi d vào dung dịch B thấy xuất 20
gam kÕt tña
a/ Tính nồng độ mol cuỷa muối dung dịch A
b/ Cô cạn 200 ml dung dịch A thu đợc gam muối Na2CO3.10H2O ?
Câu : 5,00 điểm
X hỗn hợp hai kim loại Mg , Zn ; Y dung dịch H2SO4 cha rõ nồng độ
Thí nghiệm 1: Cho 20,2 gam X vào lít dung dịch Y thu đợc 8,96 lít H2 (ủktc)
Thí nghiệm 2: Cho 20,2 gam X vào lít dung dịch Y thu đợc 11,2 lít H2 (ủktc ) dung
dÞch Z
1 Chứng minh hỗn hợp X cha tan hết thí nghiệm hỗn hợp X tan hết thí nghiệm Tính nồng độ mol dung dch Y
2 Tính % khối lng kim lo¹i hỗn hợp X
3 Tính khối lợng dung dịch NaOH 20% cần cho vào dung dịch Z để lợng kết tủa thu đợc lớn bé
Câu : 5,50 điểm
1) Khử hoàn toàn gam oxit kim loại R dãy hoạt động kim loại cần vừa đủ 9,03.1022 phân tử CO Kim loại R thu đợc đem hoà tan hết dung dịch HCl thu ủửụùc 2,24 lít H
2
ë điều kiện tiêu chuẩn
(7)b/ Cho a gam R vào 200 ml dung dịch hỗn hợp Cu(NO3)2 0,1M, AgNO3 0,2 M thu đợc 6,72
gam chất rắn D Xác định a (Cho số Avogađro N = 6,02.1023 )
2) Đốt cháy hoàn toàn a gam C2H6 sau cho hỗn hợp sản phẩm qua bình I đựng 80 gam dung dịch H2SO4 85% ; bình II đựng 500ml dung dịch Ba(OH)2 1M
a/ Biết C% dung dịch H2SO4 sau hấp thụ nước 77,185% Xác định giá trị a b/ Chứng minh Ba(OH)2 dư Tính lượng kết tủa độ tăng khối lượng bình II
****************************
Ghi : Học sinh sử dụng bảng Hệ thống tuần hoàn máy tính cá nhân đơn giản theo quy định của Bộ Giáo dục Đào tạo Giáo viên coi thi khơng giải thích thêm
SỞ GIÁO DỤC- ĐAØO TẠO ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI THCS NĂM HỌC 2005-2006 KHÁNH HỊA Mơn : HỐ HỌC (VỊNG II)
- Ngày thi : 17 tháng 03 năm 2006 ĐỀ THI CHÍNH THỨC
ĐÁP ÁN - BIỂU ĐIỂM - HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ VỊNG 2 Bảng A
Câu : 4,50 điểm
1) Một phơng án :
(8)Fe Fe2O3 FeSO4 Fe2(SO4)3
Phơng trình phản ứng :
Fe + HCl FeCl2 + H2
2 FeCl2 + Cl2 FeCl3
FeCl3 + NaOH Fe(OH)3 + 3NaCl
2 Fe(OH)3
0 t C Fe
2O3 + H2O
Fe2O3 + H2SO4 Fe2(SO4)3 + H2O
Fe + Fe2(SO4)3 FeSO4
Mg + FeSO4 Fe + MgSO4
Fe2O3 + 3CO
0 t C
Fe + CO
2 2,00 ủieỷm
2)
2.a/ Dung dịch A dung dịch HCl Phơng trình phản ứng :
CaCO3 + 2HCl CaCl2 + H2O + CO2
2KMnO4 + 16 HCl KCl + MnCl2 + Cl2 + H2O
CaC2 + HCl CaCl2 + C2H2 1,00 điểm
2.b/ - Dùng P2O5 để làm khơ CO2 CO2 khơng tác dụng với P2O5 nh H3PO4
sinh :
P2O5 + H2O H3PO4
- Dùng CaO để làm khơ Cl2 sai Cl2 tác dụng với Ca(OH)2
CaO + H2O Ca(OH)2
Ca(OH)2 + Cl2 CaOCl2 + H2O
- Dùng CaO để làm khô C2H2 C2H2 khơng tác dụng với Ca(OH)2 , CaO
1,50 điểm Câu : 5,00 điểm
1) Một phơng án : 1,50 ủieồm
A : BaCl2 , B : KHSO4 , C : Na2CO3
A + B : BaCl2 + KHSO4 BaSO4 + KCl + HCl
A + C : BaCl2 + Na2CO3 BaCO3 + + 2NaCl
B + C : Na2CO3 + 2KHSO4 Na2SO4 + K2SO4 + H2O + CO2
2) 0,75 điểm
Ca3(PO4)2 + H2SO4 Ca(H2PO4)2 + CaSO4 X1 X2
2 NH3 + CO2
0 , t C p
(NH2)2CO + H2O X3 X4
Phân lân supephotphat đơn dùng để cung cấp P dạng hoá hợp , phân đạm urê dùng để cung cấp N dạng hố hợp cho trồng nhằm mục đích tăng suất trồng
3) 3.a/ 2,00 điểm
Gọi x , y ( mol ) lan lợt sè mol cña Na2CO3, NaHCO3 200 ml ddA
Khi cho từ từ dung dịch HCl vào dung dịch A , xảy phản ứng theo thứ tù : Na2CO3 + HCl NaCl + NaHCO3 (1)
x mol x mol x mol
NaHCO3 + HCl NaCl + H2O + CO2 (2)
0,1 mol 0,1 mol 0,1 mol
Dung dịch B tác dụng với dung dịch nớc vôi d sinh kết tủa , chøng tá sau ( 2), dung dÞch B vÉn cßn NaHCO3 d
NaHCO3 + Ca(OH)2 CaCO3 + NaOH + H2O (3)
0,2 mol 0,2 mol
Tõ (1) => sè mol NaHCO3 sinh (1) = sè mol HCl tham gia (1) = x mol
Tõ (2) => sè mol NaHCO3 tham gia (2) = sè mol HCl tham gia (2) = sè mol CO2
= 2,24 : 22,4 = 0,1 mol
Tõ (3) => sè mol NaHCO3 tham gia(3) = sè mol CaCO3 = 20 : 100 = 0,2 mol
(9)Tæng sè mol HCl tham gia (1) vµ (2) = x + 0,1 = 0,2 x = 0,2 mol (II) Tõ (I) vµ (II) => x = 0,1 (mol ) vµ y = 0,2 (mol )
VËy : CM ( Na2CO3) = 0,1 : 0,2 = 0,5 M
CM ( NaHCO3) = 0,2 : 0,2 = M
3.b/ 0,75 ủieồm
Khi cô cạn dung dịch :
2 NaHCO3 Na2CO3 + H2O + CO2 (4)
0,2 mol 0,1 mol
Tõ (4) => sè mol Na2CO3 sinh (4) = 0,1 mol
Sè mol Na2CO3 10 H2O = tæng sè mol Na2CO3 = 0,1 + 0,1 = 0,2 mol
Vậy : Khối lợng Na2CO3 10 H2O thu đợc = 0,2 x 286 = 57 , gam
Caâu : 5,00 ủieồm
1) 2,00 ủieồm
Cho hỗn hợp X tác dụng với dung dịch Y , phản ứng xảy theo thø tù sau : Mg + H2SO4 MgSO4 + H2 (1)
Zn + H2SO4 ZnSO4 + H2 (2)
* NÕu ë TN X tan hÕt th× ë TN2 X cịng tan hÕt => thÓ tÝch khÝ sinh ë TN b»ng thÓ tích khí sinh TN1 : trái với giả thiÕt VËy ë TN 1, X kh«ng tan hÕt H2SO4 tác
dụng hết
Số mol H2SO4 lÝt dung dÞch Y = sè mol H2 sinh ë TN
= 8,96 : 22,4 = 0,4 mol VËy : CM ( H2SO4) = 0,4 : = 0,2M
Sè mol H2SO4 tham gia ph¶n øng ë TN = sè mol H2 sinh ë TN
= 11,2 : 22,4 = 0,5 mol Sè mol H2SO4 cã lÝt dd Y = 0,2 x = 0,6 mol > 0,5 mol
VËy ë TN H2SO4 d => X ph¶i tan hÕt
* Học sinh so sánh tỉ lệ số mol H2 sinh hai thí nghiệm tỉ lệ số mol H2SO4
dùng để kết luận
2) 1,00 điểm
Gäi x , y ( mol ) lần lợt số mol Mg Zn có 20,2 gam hỗn hợp X Từ (1, 2) => số mol hỗn hợp X tham gia (1,2) = sè mol H2 sinh ë TN
VËy : x + y = 0,5 (I) Mặt khác : m hỗn hợp = 24 x + 65 y = 20,2 g ( II) Gi¶i (I) (II) => x = 0,3 , y = 0,
VËy : % m ( Mg ) = ( 0,3 x 24 x 100% ) : 20,2 = 35,64% % m ( Zn ) = 100% - 35,64% = 64,36%
3) 2,00 điểm
Dung dịch Z thu đợc có MgSO4 , ZnSO4 H2SO4 d
Sè mol MgSO4 Z = sè mol Mg = 0,3 mol
Sè mol ZnSO4 Z = sè mol Zn = 0,2 mol
Sè mol H2SO4 d Z = 0,6 - 0,5 = 0,1 mol
Cho Z tác dụng với dung dịch NaOH , xảy phản ứng :
H2SO4 + NaOH Na2SO4 + H2O (3)
0,1 mol 0,2 mol
MgSO4 + NaOH Na2SO4 + Mg(OH)2 (4)
0,3 mol 0,6 mol
ZnSO4 + NaOH Na2SO4 + Zn(OH)2 (5)
0,2 mol 0,4 mol 0,2 mol
Zn(OH)2 + NaOH Na2ZnO2 + H2O (6)
0,2 mol 0,4 mol
Lợng kết tủa đạt giá trị tối đa lợng NaOH tham gia vừa đủ phản ứng (3) , (4) , (5) , đạt giá trị tối thiểu lợng NaOH tham gia đủ phản ứng (3) , (4) , (5) , (6)
Số mol NaOH cần dùng để có lợng kết tủa tối đa = 0,2 + 0,6 + 0,4 =1,2 mol Số mol NaOH cần dùng để có lợng kết tủa tối thiểu = 1,2 + 0,4 =1,6 mol Khối lợng dung dịch NaOH cần dùng tơng ứng :
m = ( 1,2 x 40 x 100 ) : 20 = 240 gam
m2 = ( 1,6 x 40 x100 ) : 20 = 320 gam
(10)
1 a/ Gäi R2On CT oxit cần tìm 1,50 ủieồm
R2On + n CO 2R + nCO2 (1)
2 R + 2m HCl RClm + mH2 (2)
(1) => sè mol nguyªn tư O R2On bÞ khư = sè mol CO = 9,03.1022 : 6,02.1023 = 0,15 mol
Khèi lỵng oxi gam oxit = 0,15 x 16 = 2,4 g Khèi lỵng R gam oxit = 8- 2,4 = 5,6 g Sè mol H2 sinh (2) = 2,24 : 22,4 = 0,1 mol
Sè mol R = 2/m sè mol H2 = 0,2 : m ( mol )
Suy : R = ( 5,6 x m ) : 0,2 = 28 m BiÖn luËn :
m R ( ®vC ) 28 56 84 KÕt luËn lo¹i Fe lo¹i
Vây R Fe
Trong oxit : 56x2 16n =
5,6
2,4 => n = => CTPT cđa oxit lµ Fe2O3
1.b/ 1,50 điểm
Sè mol AgNO3 dung dÞch = 0,2 x 0,2 = 0,04 mol
Sè mol Cu(NO3)2 dung dÞch = 0,2 x 0,1 = 0,02 mol
Fe + 2AgNO3 Ag + Fe(NO3)2 (1)
0,02 mol 0,04 mol 0,04 mol
Fe + Cu (NO3)2 Cu + Fe (NO3)2 (2)
0,02 mol 0,02 mol 0,02 mol
Tõ (1) , (2) => Nếu AgNO3 Cu(NO3)2 tác dụng hết :
Sè mol Ag sinh = 0,04 mol Sè mol Cu sinh = 0,02 mol
Khèi lỵng Ag , Cu = 0,04 x 108 + 0,02 x 64 = 5,6 g < 6,72 g Điều nầy chứng tỏ AgNO3 , Cu(NO3)2 tác dụng hết Fe có d
Sè mol Fe tham gia (1) , (2) = 0,02 + 0,0 = 0,04 mol
Khèi lỵng Fe ban đầu cần dùng : a = 0,04 x 56 + ( 6,72 - 5,6 ) = 3,36 gam 2.a/ Phương trình phản ứng : C2H6 + (7/2)O2 2CO
2 + 3H2O (1) 1,00 điểm
Gọi lượng nước sinh b gam C% dung dịch H2SO4 sau hấp thụ nước là 77,185% =
80.80%
80b b = 8,1 gam (0,45 mol) Theo (1) soá mol C2H6 =
1
3.0,45 = 0,15 a = 0,15.30 = 4,5 gam
2.b/ Chứng minh Ba(OH)2 dư : 1,50 điểm
Theo (1) soá mol CO2 = 0,15 = 0,3 mol ; soá mol Ba(OH)2 = 0,5 mol CO2 + Ba(OH)2 BaCO3 + H2O (2)
Theo (2) tỉ lệ số mol CO2 Ba(OH)2 phản ứng vừa đủ : , thực tế tỉ lệ 0,3 : 0,5 <1 nên Ba(OH)2 dư
Số mol BaCO3 = số mol CO2 = 0,3 mol lượng kết tủa = 0,3 197 = 59,1 gam Độ tăng khối lượng bình II = khối lượng CO2 hấp thụ = 0,3.44 = 13,2 gam
-Hướng dẫn chấm :
(11)2) Trong giải, học sinh làm theo nhiều cách khác kết đúng, lý luận chặt chẽ cho điểm tối đa giải
3) Tổng điểm toàn giữ nguyên số lẻ đến 0,25 điểm (khơng làm trịn)
Hướng dẫn chấm :
1) Trong trình chấm, giao cho tổ chấm thảo luận thống (có biên bản) sai sót học sinh phần làm học sinh để trừ điểm cho thích hợp
2) Trong giải, học sinh làm theo nhiều cách khác kết đúng, lý luận chặt chẽ cho điểm tối đa giải